บทความนี้ไม่มีจาก(January 2011) |
หน้านี้มีเนื้อหาเป็นภาษาต่างประเทศ คุณสามารถช่วยพัฒนาหน้านี้ได้ด้วยการแปล ยกเว้นหากเนื้อหาเกือบทั้งหมด ให้แจ้งลบแทน |
รางวัลแกรมมี ครั้งที่ 53 (อังกฤษ: 53rd Annual Grammy Awards) เป็นการประกาศผลรางวัลทางดนตรี โดย จัดในวันที่ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554 ณ สเตเปิลส์เซ็นเตอร์ ลอสแอนเจลิส สหรัฐอเมริกา
รางวัลแกรมมี ครั้งที่ 53 | |
---|---|
วันที่ | 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554 |
ที่ตั้ง | สเตเปิลส์เซ็นเตอร์ ลอสแอนเจลิส สหรัฐอเมริกา |
ประเทศ | สหรัฐ |
รางวัลมากที่สุด | Lady Antebellum (5) |
เสนอชื่อมากที่สุด | Eminem (10) |
เว็บไซต์ | https://www.grammy.com/awards/53rd-annual-grammy-awards |
โทรทัศน์/วิทยุ | |
เครือข่าย | CBS |
จำนวนผู้ชม | 26.6 million viewers |
ผู้แสดงบทเวที
เมื่อวันที่ 13 มกราคม พ.ศ. 2554 ได้มีการประกาศให้ดำเนินการในพระราชพิธีอย่างเป็นทางการดังนี้:
A week later, the following were reported to be included in the line-up:
รางวัล
รางวัลพิเศษ
- รางวัลเกียรติยศแกรมมี
- Julie Andrews, , , , Dolly Parton, ,
รางวัลทั่วไป
- บันทึกเสียงแห่งปี
- "Nothin' on You" - B.o.B & Bruno Mars
- The Smeezingtons, producers; Ari Levine, engineer/mixer
- "" - Eminem & Rihanna
- & Makeba Riddick, producers; Alex Da Kid, Eminem & Mike Strange, engineers/mixers
- "" -
- The Smeezingtons, producers
- "Empire State of Mind" - Jay-Z & Alicia Keys
- Angela Hunte, Jane't "Jnay" Sewell-Ulepic & Shux, producers; Ken "Duro" Ifill, Gimel "Young Guru" Keaton & Ann Mincieli, engineers/mixers
- "" - Lady Antebellum
- Lady Antebellum & Paul Worley, producers; Clarke Schleicher, engineer/mixer
- อัลบั้มแห่งปี
- - Arcade Fire
- Arcade Fire & Markus Dravs, producers; Arcade Fire, Mark Lawson & Craig Silvey, engineers/mixers; Mark Lawson, mastering engineer
- - Eminem
- featured artists; Kobe, Lil Wayne, Pink & Rihanna, producers; Alex Da Kid, Boi-1da, Nick Brongers, Supa Dups, DJ Khalil, Dr. Dre, Eminem, Havoc, Emile Haynie, Jim Jonsin, Just Blaze, Mr. Porter & Script Shepherd, engineers/mixers; Brian "Big Bass" Gardner, mastering engineer
- - Lady Antebellum
- Lady Antebellum & Paul Worley, producers; Clarke Schleicher, engineer/mixer; Andrew Mendelson, mastering engineer
- The Fame Monster - Lady Gaga
- Beyoncé, featured artist; Ron Fair, Fernando Garibay, Tal Herzberg, Rodney Jerkins, Lady Gaga, RedOne, Teddy Riley & Space Cowboy, producers; Eelco Bakker, Christian Delano, Mike Donaldson, Paul Foley, Tal Herzberg, Rodney Jenkins, Hisashi Mizoguchi, Robert Orton, Dan Parry, Jack Joseph Puig, RedOne, Teddy Riley, Dave Russel, Johnny Severin, Space Cowboy, Mark Stent, Jonas Wetling & Frank Wolff, engineers/mixers; Gene Grimaldi, mastering engineer
- - Katy Perry
- Snoop Dogg, featured artist; Ammo, Benny Blanco, Dr. Luke, Kuk Harrell, Max Martin, Stargate, C. "Tricky" Stewart, Sandy Vee & Greg Wells, producers; Steve Churchyard, Mikkel S. Eriksen, Serban Ghenea, John Hanes, Sam Holland, Jaycen-Joshua, Damien Lewis, Chris O'Ryan, Carlos Oyanedel, Paris, Phil Tan, Brain Thomas, Lewis Tozour, Miles Walker, Emily Wright & Andrew Wuepper, engineers/mixers; Brian Gardner, mastering engineer
- เพลงแห่งปี
- ""
- , songwriter ( And The Pariah Dogs)
- ""
- , Philip Lawrence & Bruno Mars, songwriters ()
- ""
- & , songwriters ()
- ""
- Dave Haywood, Josh Kear, Charles Kelley & Hillary Scott, songwriters (Lady Antebellum)
- ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม
ป๊อบ
- นักร้องป๊อบหญิงยอดเยี่ยม
- "" -
- "" (Live) - Beyoncé
- "" - Norah Jones
- "Bad Romance" - Lady Gaga
- "" - Katy Perry
- นักร้องป๊อบชายยอดเยี่ยม
- "" - Michael Bublé
- "This Is It" - Michael Jackson
- "" - Adam Lambert
- "Just The Way You Are" - Bruno Mars
- "" - John Mayer
- นักร้องป๊อบกลุ่มยอดเยี่ยม
- การประสานในเพลงป๊อบยอดเยี่ยม
- "" - B.o.B, Eminem &
- "(Imagine)" - Herbie Hancock, Pink, , (Seal), , &
- "If It Wasn't For Bad" - Elton John &
- "" - Lady Gaga & Beyoncé
- "" - Katy Perry & Snoop Dogg
- เพลงป๊อบบรรเลงยอดเยี่ยม
- "Flow" -
- "Nessun Dorma" -
- "No Mystery" -
- "Orchestral Intro" - Gorillaz
- "Sleepwalk" -
- อัลบั้มเพลงป๊อบบรรเลงยอดเยี่ยม
- Pushing The Envelope -
- Take Your Pick - (Larry Carlton) &
- Heart and Soul - Kenny G
- Singularity -
- Everything Is Everything: The Music Of Donny Hathaway -
- อัลบั้มเพลงป๊อบยอดเยี่ยม
- (My World 2.0) - Justin Bieber
- - Susan Boyle
- The Fame Monster - Lady Gaga
- - John Mayer
- - Katy Perry
แดนซ์
- Best Dance Recording
- "" - Goldfrapp
- Alison Goldfrapp & Will Gregory, producers; Mark 'Spike' Stent, mixer
- "" -
- Elly Jackson & Ben Langmaid, producers; Serban Ghenea & John Hanes, mixers
- "" - Lady Gaga
- & Lady Gaga, producers; Robert Orton, mixer
- "" - Rihanna
- , Mikkel S. Eriksen, Tor Erik Hermansen, Sandy Wilhelm, producers: Stargate, Sandy Vee
- "" -
- Patrik Berger & Robyn, producers; Niklas Flyckt, mixer
- Best Electronic/Dance Album
- - (BT)
- - The Chemical Brothers
- - Goldfrapp
- - Groove Armada
- -
Traditional pop
- Best Traditional Pop Vocal Album
Rock
- Best Solo Rock Vocal Performance
- "Run Back to Your Side" - Eric Clapton
- "Crossroads" - John Mayer
- "" - Paul McCartney
- "Silver Rider" - Robert Plant and the
- "Angry World" - Neil Young
- Best Rock Performance By A Duo Or Group With Vocals
- "Ready To Start" - Arcade Fire
- "" - & (Joss Stone)
- "" -
- "" - Kings of Leon
- "" - Muse
- Best Hard Rock Performance
- "" - Alice in Chains
- "" - Ozzy Osbourne
- "" - Soundgarden
- "" -
- "" -
- Best Metal Performance
- "" - Iron Maiden
- "" - Korn
- "In Your Words" -
- "" - Megadeth
- "" - Slayer
- Best Rock Instrumental Performance
- "Hammerhead" -
- "Black Mud" -
- "Do The Murray" -
- "Kundalini Bonfire" - &
- "The Deathless Horsie" -
- Best Rock Song
- "Angry World"
- Neil Young, songwriter (Neil Young)
- ""
- Ted Dwane, Ben Lovett, Marcus Mumford & Country Winston, songwriters ()
- ""
- Caleb Followill, Jared Followill, Matthew Followill & Nathan Followill, songwriters (Kings of Leon)
- ""
- Matthew Bellamy, songwriter (Muse)
- ""
- Dan Auerbach & Patrick Carney, songwriters ()
- Best Rock Album
- -
- - Muse
- - Pearl Jam
- -
- - Neil Young
Alternative
- Best Alternative Music Album
- - Arcade Fire
- -
- -
- -
- - (Vampire Weekend)
R&B
- Best Female R&B Vocal Performance
- "" - (Monica)
- "" -
- "" -
- "Tired" -
- "" -
- Best Male R&B Vocal Performance
- "Second Chance" -
- "Finding My Way Back" -
- "Why Would You Stay" - Kem
- "We're Still Friends" - (Kirk Whalum &)
- "" - Usher
- Best R&B Performance By A Duo Or Group With Vocals
- "" -
- "Love" - , & Marcus Miller
- "Take My Time" - &
- "You've Got a Friend" - & Aretha Franklin
- "Shine" - John Legend &
- Best Traditional R&B Vocal Performance
- "When a Woman Loves" - R. Kelly
- "Hang on in There" - John Legend &
- "You're So Amazing" -
- "In Between" -
- "Go" [Live] -
- Best Urban/Alternative Performance
- "Little One" -
- "Fuck You!" - Cee Lo Green
- "Orion" - Carolyn Malachi
- "Tightrope" - Janelle Monáe & Big Boi
- "Still" - Eric Roberson
- Best R&B Song
- "Bittersweet"
- Charles Harmon & Claude Kelly, songwriters (Fantasia)
- "Finding My Way Back"
- Ivan "Orthodox" Barias, Curt Chambers, Carvin "Ransum" Haggins, Jaheim Hoagland & Miquel Jontel, songwriters (Jaheim)
- "Second Chance"
- E. Debarge & Mischke, songwriters (El DeBarge)
- "Shine"
- John Stephens, songwriter (John Legend & The Roots)
- "Why Would You Stay"
- K. Owens, songwriter (Kem)
- Best R&B Album
- - (Monica)
- -
- -
- - John Legend &
- -
- Best Contemporary R&B Album
- - R. Kelly
- Graffiti -
- -
- - Janelle Monáe
- - Usher
Rap
- Best Rap Solo Performance
- "" - Drake
- "" - Eminem
- "" - Ludacris
- "" - T.I.
- "" - Kanye West
- Best Rap Performance By A Duo Or Group
- "" - & [disambiguation needed ]
- "" - Drake, T.I. &
- "" - Jay-Z &
- "" - Ludacris & Nicki Minaj
- "" - &
- Best Rap/Sung Collaboration
- "" - B.o.B & Bruno Mars
- "" - , Tyga & Kevin McCall
- "" - Eminem & Rihanna
- "" - Jay-Z & Alicia Keys
- "Wake Up! Everybody" - John Legend, , &
- Best Rap Song
- ""
- Shawn Carter, Angela Hunte, Burt Keyes, Alicia Keys, Jane't "Jnay" Sewell-Ulepic & Alexander Shuckburgh, songwriters (Jay-Z & Alicia Keys)
- ""
- ""
- M. Burnett, J. Evans, Marshall Mathers, L. Resto & M. Samuels, songwriters (Eminem)
- ""
- Philip Lawrence, Ari Levine, Bruno Mars & Bobby Simmons Jr., songwriters (B.o.B & Bruno Mars)
- ""
- Shawn Carter, J. Chaton & K. Dean, songwriters (G. Auge & X. De Rosnay, songwriters) (Jay-Z & )
- Best Rap Album
Country
- Best Female Country Vocal Performance
- "" -
- "" -
- "" - LeAnn Rimes
- "" - Carrie Underwood
- "I'd Love To Be Your Last" -
- Best Male Country Vocal Performance
- "Macon" -
- "" -
- "" -
- "" -
- "" -
- Best Country Performance By A Duo Or Group With Vocals
- "" -
- "Elizabeth" - Dailey & Vincent
- "" - Lady Antebellum
- "" -
- "Where Rainbows Never Die" -
- Best Country Collaboration With Vocals
- "Bad Angel" - , &
- "" - , &
- "" - &
- "" - &
- "I Run To You" - Marty Stuart & Connie Smith
- Best Country Instrumental Performance
- "Tattoo Of A Smudge" - Cherryholmes
- "Magic #9" - The Infamous Stringdusters
- "New Chance Blues" - Punch Brothers
- "Willow Creek" - Darrell Scott
- "Hummingbyrd" - Marty Stuart
- Best Country Song
- ""
- Casey Beathard, Dean Dillon & Jessie Jo Dillon, songwriters ()
- ""
- Zac Brown, songwriter ()
- ""
- Tom Douglas & Allen Shamblin, songwriters ()
- "I'd Love To Be Your Last"
- Rivers Rutherford, Annie Tate & Sam Tate, songwriters ()
- ""
- Kimberly Perry, songwriter ()
- ""
- Dave Haywood, Josh Kear, Charles Kelley & Hillary Scott, songwriters (Lady Antebellum)
- Best Country Album
- -
- -
- -
- - Lady Antebellum
- -
New Age
- Best New Age Album
- Ocean - Michael Brant DeMaria
- Sacred Journey Of Ku-Kai, Volume 4 - Kitaro
- Dancing Into Silence - R. Carlos Nakai, William Eaton & Will Clipman
- Miho: Journey To The Mountain - Paul Winter Consort
- Instrumental Oasis, Vol. 4 - Zamora
Jazz
- Best Contemporary Jazz Album
- The Stanley Clarke Band - The Band
- Never Can Say Goodbye -
- Now Is The Time - Jeff Lorber Fusion
- To The One -
- Backatown - Trombone Shorty
- Best Jazz Vocal Album
- Eleanora Fagan (1915-1959): To Billie With Love From Dee Dee -
- Freddy Cole Sings Mr. B -
- When Lights Are Low - Denise Donatelli
- Ages -
- Water - Gregory Porter
- Best Improvised Jazz Solo
- "Solar" -
- "A Change Is Gonna Come" - Herbie Hancock
- "Body And Soul" -
- "Lonely Woman" -
- "Van Gogh" -
- Best Jazz Instrumental Album, Individual or Group
- Positootly! -
- The New Song And Dance -
- Historicity -
- Moody 4B -
- Providencia -
- Best Large Jazz Ensemble Album
- Infernal Machines - Darcy James Argue's Secret Society
- Autumn: In Moving Pictures Jazz - Chamber Music Vol. 2 - Ensemble Featuring The Ying String Quartet
- Pathways - Dave Holland Octet
- 54 - Metropole Orkest, &
- Mingus Big Band Live At Jazz Standard - Mingus Big Band
- Best Latin Jazz Album
- Tango Grill - Pablo Aslan
- Second Chance - Hector Martignon
- Psychedelic Blues - Poncho Sanchez
- Chucho's Steps - And The Afro-Cuban Messengers
- ¡Bien Bien! - Wayne Wallace Latin Jazz Quintet
Gospel
- Best Gospel Performance
- "He Wants It All" - Forever Jones
- "You Hold My World" -
- "Nobody Greater" - VaShawn Mitchell
- "He's Been Just That Good - &
- "Grace" - &
- Best Gospel Song
- "Beautiful Things"
- Lisa Gungor & Michael Gungor, songwriters ()
- "Better Than A Hallelujah"
- Sarah Hart & Chapin Hartford, songwriters (Amy Grant)
- "It's What I Do"
- Jerry Peters & Kirk Whalum, songwriters ( & )
- "Our God"
- Jonas Myrin, Matt Redman, Jesse Reeves & Chris Tomlin, songwriters ()
- "Return To Sender"
- Gordon Kennedy, songwriter ()
- Best Rock Or Rap Gospel Album
- -
- - (Fireflight)
- -
- -
- -
- Best Pop/Contemporary Gospel Album
- -
- -
- -
- (Mosaic) -
- -
- Best Southern, Country, Or Bluegrass Gospel Album
- -
- The Reason -
- -
- Journey On - Ty Herndon
- Live At Oak Tree: Karen Peck & New River -
- Best Traditional Gospel Album
- The Experience -
- A City Called Heaven -
- Downtown Church -
- Here I Am -
- All In One -
- Best Contemporary R&B Gospel Album
- Get Ready - Forever Jones
- Love Unstoppable -
- Triumphant - VaShawn Mitchell
- Aaron Sledge - Aaron Sledge
- Still -
Latin
- Best Latin Pop Album
- -
- -
- -
- -
- -
- Best Latin Rock, Alternative Or Urban Album
- Oro -
- Amor Vincit Omnia -
- El Existential-
- Bulevar 2000 -
- 1977 -
- Best Tropical Latin Album
- Sin Salsa No Hay Paraiso -
- Asondeguerra -
- Irrepetible -
- Viva La Tradición -
- 100 Sones Cubanos - (Various Artists); Edesio Alejandro, Nelson Estevez & Juan Hidalgo, producers
- Best Regional Mexican Album
- NO NOMINEES
- There were fewer than ten artists entered into this category, so per Academy rules The Recording Academy will not be announcing nominations or presenting a GRAMMY Award in this category this year.
- Best Tejano Album
- Recuerdos - Little Joe & La Familia
- Sabes Bien - Juan P. Moreno
- In The Pocket - Joe Posada
- Homenaje A Mi Padre - Sunny Sauceda Y Todo Eso
- Cookin - Tortilla Factory
- Best Norteño Album
- Indispensable - Angel Fresnillo
- Classic - Intocable
- Ni Hoy Ni Mañana - Gerardo Ortiz
- Desde La Cantina Volumen 1 - Pesado
- Intensamente - Principez De La Musica Norteña
- Best Banda Album
- Ando Bien Pedo - Banda Los Recoditos
- Caricias Compradas... - Cuisillos
- Con La Fuerza Del Corrido - El Chapo
- Enamórate De Mí - El Güero Y Su Banda Centenario
- Todo Depende De Ti - La Arrolladora Banda El Limon
American roots
- Best Americana Album
- -
- -
- - Willie Nelson
- - Robert Plant
- -
- Best Bluegrass Album
- Circles Around Me -
- Mountain Soul II -
- Family Circle -
- Legacy -
- Reckless -
- Best Traditional Blues Album
- Giant -
- Memphis Blues - Cyndi Lauper
- The Well -
- Joined At The Hip - & Willie 'Big Eyes' Smith
- Plays Blues, Ballads & Favorites -
- Best Contemporary Blues Album
- Nothing's Impossible -
- Tribal -
- Living Proof -
- Interpretations: The British Rock Songbook -
- Live! In Chicago - Featuring , Willie "Big Eyes" Smith, , And Buddy Flett
- Best Traditional Folk Album
- Genuine Negro Jig -
- Onward And Upward - &
- Memories Of John -
- Maria Muldaur & Her Garden Of Joy -
- Ricky Skaggs Solo: Songs My Dad Loved -
- Best Contemporary Folk Album
- Love Is Strange - En Vivo Con Tino - &
- The Age Of Miracles -
- Somedays The Song Writes You -
- God Willin' & The Creek Don't Rise - And
- Dream Attic -
- Best Hawaiian Music Album
- Huana Ke Aloha - Tia Carrere
- Amy Hanaiali'i And Slack Key Masters Of Hawaii - Amy Hanaiali‘i And Slack Key Masters Of Hawaii
- Polani - Daniel Ho
- The Legend - Ledward Kaapana
- Maui On My Mind - Hawaiian Slack Key Guitar - Jeff Peterson
- Best Native American Music Album
- XI - Bear Creek
- Temptations: Cree Round Dance Songs - Northern Cree
- Woodnotes Wyld: Historic Flute Sounds From The Dr. Richard W. Payne Collection - Peter Phippen
- 2010 Gathering Of Nations Pow Wow: A Spirit's Dance - (Various Artists); Derek Mathews, Dr. Lita Mathews & Melonie Mathews, producers
- Best Zydeco Or Cajun Music Album
- Zydeco Junkie - Chubby Carrier And The Bayou Swamp Band
- En Couleurs - Feufollet
- Happy Go Lucky - D.L. Menard
- Back Home - The Pine Leaf Boys
- Creole Moon: Live At The Blue Moon Saloon - Cedric Watson et Bijou Créole
Reggae
- Best Reggae Album
- Before The Dawn -
- Isaacs Meets Isaac - & King Isaac
- Revelation - Lee "Scratch" Perry
- Made In Jamaica - And
- One Pop Reggae + - And The Family Taxi
- Legacy An Acoustic Tribute To Peter Tosh -
World music
- Best Traditional World Music Album
- Pure Sounds - Gyuto Monks Of Tibet
- I Speak Fula - Bassekou Kouyate & Ngoni Ba
- Grace - Soweto Gospel Choir
- Ali And Toumani - Ali Farka Touré & Toumani Diabaté
- Tango Universal - Vayo
- Best Contemporary World Music Album
- Throw Down Your Heart , Africa Sessions Part 2: Unreleased Tracks -
- All In One -
- ÕŸÖ -
- Bom Tempo - Sérgio Mendes
- Om Namo Narayanaya: Soul Call - Chandrika Krishnamurthy Tandon
Children's
- Best Musical Album For Children
- Here Comes Science -
- Jungle Gym - Justin Roberts
- Sunny Days - Battersby Duo
- Tomorrow's Children - With The Rivertown Kids And Friends
- Weird Things Are Everywhere! - Judy Pancoast
- Best Spoken Word Album For Children
- Anne Frank: The Diary Of A Young Girl: The Definitive Edition -
- The Best Candy In The Whole World -
- Healthy Food For Thought: Good Enough To Eat - (Various Artists); Jim Cravero, Paula Lizzi & Steve Pullara, producers
- Julie Andrews' Collection Of Poems, Songs, And Lullabies - Julie Andrews & Emma Walton Hamilton
- Nanny McPhee Returns - Emma Thompson
Spoken word
- Best Spoken Word Album (Includes Poetry, Audio Books & Story Telling)
- American on Purpose -
- The Bedwetter - Sarah Silverman
- - (With , , , & Sigourney Weaver)
- A Funny Thing Happened on the Way to the Future… - Michael J. Fox
- This Time Together: Laughter and Reflection -
- The Woody Allen Collection: Mere Anarchy, Side Effects, Without Feathers, Getting Even - Woody Allen
Comedy
- Best Comedy Album
- Cho Dependent -
- I Told You I Was Freaky - Flight of the Conchords
- Kathy Griffin Does the Bible Belt -
- Stark Raving Black -
- Weapons of Self Destruction - Robin Williams
Musical show
- Best Musical Show Album
- (Featuring Green Day) - Billie Joe Armstrong, producer (Green Day, composers; Billie Joe Armstrong, lyricist)
- - Robert Sher, producer (, composer; , lyricist)
- - Tommy Krasker, producer (, composer; , lyricist)
- - David Caddick & David Lai, producers (Burt Bacharach, composer; , lyricist)
- - Philip Chaffin & Tommy Krasker, producers (, composer; , lyricist)
Film, TV and other visual media
- Best Compilation Soundtrack Album For Motion Picture, Television Or Other Visual Media
- True Blood - Volume 2
- Best Score Soundtrack Album For Motion Picture, Television Or Other Visual Media
- Alice In Wonderland - Danny Elfman
- - James Horner
- Inception - Hans Zimmer
- Sherlock Holmes - Hans Zimmer
- Toy Story 3 -
- Best Song Written For Motion Picture, Television Or Other Visual Media
- "Down In New Orleans" (From The Princess And The Frog)
- , songwriter ()
- "" (From Avatar)
- Simon Franglen, Kuk Harrell & James Horner, songwriters (Leona Lewis)
- "Kiss Like Your Kiss" (From True Blood)
- Lucinda Williams, songwriter ( & )
- "This City" (From Tremé)
- Steve Earle, songwriter ()
- "The Weary Kind" (From Crazy Heart)
- Ryan Bingham & , songwriters ()
Composing and arranging
- Best Instrumental Composition
- "Aurora" -
- "Battle Circle" -
- "Box Of Cannoli" -
- "Fourth Stream...La Banda" -
- "The Path Among The Trees" -
- Best Instrumental Arrangement
- "Carlos" -
- "Fanfare For A New Day" -
- "Itsbynne Reel" -
- "Monet" -
- "Skip To My Lou" -
- Best Instrumental Arrangement Accompanying Vocalist(s)
- "Baba Yetu" - Christopher Tin, arranger (Christopher Tin, Soweto Gospel Choir & Royal Philharmonic Orchestra)
- "Baby" - Roger Treece, arranger (Bobby McFerrin)
- "Based On A Thousand True Stories" - Vince Mendoza, arranger (Silje Nergaard & Metropole Orchestra Strings)
- "Don't Explain" - Geoffrey Keezer, arranger (Denise Donatelli)
- "Imagine" - Herbie Hancock & Larry Klein, arrangers (Herbie Hancock, Pink, Seal, Jeff Beck, India.Arie, Konono No 1 & Oumou Sangare)
Package
- Best Recording Package
- Brothers - Michael Carney, art director (The Black Keys)
- Eggs - Malene Mathiasson, Malthe Fischer, Kristoffer Rom, Nis Svoldgård & Aske Zidore, art directors (Oh No Ono)
- Hadestown - Brian Grunert, art director (Anaïs Mitchell)
- What Will We Be - Devendra Banhart & Jon Beasley, art directors (Devendra Banhart)
- Yonkers NY - Andrew Taray, art director (Chip Taylor)
- Best Boxed Or Special Limited Edition Package
- Light: On The South Side - Tom Lunt, Rob Sevier & Ken Shipley, art directors (Various Artists)
- Minotaur (Deluxe Edition) - Jeff Anderson & Vaughan Oliver, art directors (The Pixies)
- A Sideman's Journey (Limited Collector's Super Deluxe Box Set) - Daniel Reiss & Klaus Voormann, art directors (Voormann & Friends)
- Story Island - Qing-Yang Xiao, art director (Various Artists)
- Under Great White Northern Lights (Limited Edition Box Set) - Rob Jones & Jack White III, art directors (The White Stripes)
Album notes
- Best Album Notes
- Alan Lomax In Haiti: Recordings For The Library Of Congress, 1936–1937 - Gage Averill, album notes writer (Various Artists)
- Keep An Eye On The Sky - Robert Gordon, album notes writer (Big Star)
- Side Steps - Ashley Kahn, album notes writer (John Coltrane)
- There Breathes A Hope: The Legacy Of John Work II And His Fisk Jubilee Quartet, 1909–1916 - Doug Seroff, album notes writer (Fisk University Jubilee Quartet)
- True Love Cast Out All Evil - Will Sheff, album notes writer (Roky Erickson With Okkervil River)
Historical
- Best Historical Album
- Alan Lomax In Haiti: Recordings For The Library Of Congress, 1936-1937
- Jeffrey A. Greenberg, David Katznelson & Anna Lomax Wood, compilation producers; Steve Rosenthal & Warren Russell-Smith, mastering engineers (Various Artists)
- The Beatles (The Original Studio Recordings)
- Jeff Jones, compilation producer; Paul Hicks, Sean Magee, Guy Massey, Sam Okell & Steve Rooke, mastering engineers (The Beatles)
- The Complete Mother's Best Recordings...Plus!
- Colin Escott, Mike Jason & Jett Williams, compilation producers; Joseph M. Palmaccio, mastering engineer (Hank Williams)
- Not Fade Away: The Complete Studio Recordings And More
- Andy McKaie, compilation producer; Erick Labson, mastering engineer (Buddy Holly)
- Where The Action Is! Los Angeles Nuggets 1965-1968
- Alec Palao, Cheryl Pawelski & Andrew Sandoval, compilation producers; Dan Hersch & Andrew Sandoval, mastering engineers (Various Artists)
Production, non-classical
- Best Engineered Album, Non-Classical
An Engineer's Award. (Artists names appear in parentheses.)
- Battle Studies
- Michael H. Brauer, Joe Ferla, Chad Franscoviak & Manny Marroquin, engineers (John Mayer)
- Dirty Side Down
- John Keane, engineer (Widespread Panic)
- Emotion & Commotion
- Steve Lipson, engineer (Jeff Beck)
- God Willin' & The Creek Don't Rise
- Ryan Freeland, engineer (Ray LaMontagne And The Pariah Dogs)
- Pink Elephant
- Seth Presant & Leon F. Sylvers III, engineers (N'dambi)
- Producer Of The Year, Non-Classical
- (Rob Cavallo)
- - Paramore (A)
- - Meat Loaf (A)
- - (A)
- - Adam Lambert (T)
- - Adam Lambert (T)
- - Adam Lambert (T)
- - Adam Lambert (T)
- - Green Day (T)
-
- - (A)
- - and (A)
- - (T)
-
- - Katy Perry Featuring Snoop Dogg (T)
- - Adam Lambert (T)
- - Kesha (T)
- - Kesha (T)
- - Featuring Rivers Cuomo (T)
- - Kesha (T)
- - Katy Perry (T)
- - Kesha (T)
- RedOne
- - Lady Gaga (S)
- Bad Romance - Lady Gaga (S)
- The Fame Monster - Lady Gaga (A)
- - Enrique Iglesias Featuring Pitbull (S)
- - Usher (T)
- - (S)
- - Mary J. Blige (S)
- (Bruno Mars, Philip Lawrence, Ari Levine)
- - Featuring Bruno Mars (T)
- - (Mike Posner) (T)
- - (S)
- - Sean Kingston (T)
- Just the Way You Are - Bruno Mars (S)
- Nothin' on You - B.o.B Featuring Bruno Mars (T)
- Best Remixed Recording, Non-Classical
-
- , remixer ()
- Funk Nasty (Wolfgang Gartner Remix Edit)
- Wolfgang Gartner, remixer (Andy Caldwell Featuring Gram'ma Funk)
- Orpheus (Quiet Carnival) (Funk Generation Mix)
- Mike Rizzo, remixer (Sérgio Mendes)
- Revolver (David Guetta's One Love Club Remix)
- David Guetta, remixer (Madonna)
- Sweet Disposition (Axwell & Dirty South Remix)
- Axel Hedfors & Dragan Roganovic, remixers (The Temper Trap)
Production, surround sound
- Best Surround Sound Album
- Britten's Orchestra
- Keith O. Johnson, surround mix engineer; Keith O. Johnson, surround mastering engineer; David Frost, surround producer (Michael Stern & Kansas City Symphony)
- The Incident
- Steven Wilson, surround mix engineer; Darcy Proper, surround mastering engineer; Steven Wilson, surround producer (Porcupine Tree)
- Parallax Eden
- David Miles Huber, surround mix engineer; David Miles Huber, surround mastering engineer; David Miles Huber, surround producer (David Miles Huber)
- Songs And Stories (Monster Music Version)
- Don Murray, surround mix engineer; Sangwook Nam & Doug Sax, surround mastering engineers; John Burk, Noel Lee & Marcus Miller, surround producers (George Benson)
- Trondheimsolistene - In Folk Style
- Morten Lindberg, surround mix engineer; Morten Lindberg, surround mastering engineer; Morten Lindberg, surround producer (TrondheimSolistene)
Production, classical
- Best Engineered Album, Classical
An Engineer's Award. (Artist names appear in parentheses.)
- Daugherty: Metropolis Symphony; Deus Ex Machina
- Mark Donahue, John Hill & Dirk Sobotka, engineers (Giancarlo Guerrero & Nashville Symphony Orchestra)
- Have You Ever Been...?
- Robert Friedrich, engineer (Turtle Island Quartet, Stefon Harris & Mike Marshall)
- Mackey, Steven: Dreamhouse
- David Frost, Tom Lazarus, Steven Mackey & Dirk Sobotka, engineers (Gil Rose, Rinde Eckert, Catch Electric Guitar Quartet, Synergy Vocals & Boston Modern Orchestra Project)
- Porter, Quincy: Complete Viola Works
- Leslie Ann Jones, Kory Kruckenberg & David Sabee, engineers (Eliesha Nelson & John McLaughlin Williams)
- Vocabularies
- Steve Miller, Allen Sides & Roger Treece, engineers (Bobby McFerrin)
- Producer Of The Year, Classical
A Producer's Award. (Artist names appear in parentheses.)
- Blanton Alspaugh
- Corigliano: Violin Concerto 'The Red Violin' (Michael Ludwig, JoAnn Falletta & Buffalo Philharmonic Orchestra)
- Daugherty: Metropolis Symphony; Deus Ex Machina (Giancarlo Guerrero & Nashville Symphony)
- Rachmaninov: Symphony No. 2 (Leonard Slatkin & Detroit Symphony Orchestra)
- Tower Of The Eight Winds - Music For Violin & Piano By Judith Shatin (Borup-Ernst Duo)
- Tyberg: Symphony No. 3; Piano Trio (JoAnn Falletta & Buffalo Philharmonic Orchestra)
- Wind Serenades (Gregory Wolynec & Gateway Chamber Ensemble)
- David Frost
- Britten's Orchestra (Michael Stern & Kansas City Symphony)
- Chambers, Evan: The Old Burying Ground (Kenneth Kiesler & The University Of Michigan Symphony Orchestra)
- Dorman, Avner: Concertos For Mandolin, Piccolo, Piano And Concerto Grosso (Andrew Cyr, Eliran Avni, Mindy Kaufman, Avi Avital & Metropolis Ensemble)
- The 5 Browns In Hollywood (5 Browns)
- Mackey, Steven: Dreamhouse (Gil Rose, Rinde Eckert, Catch Electric Guitar Quartet, Synergy Vocals & Boston Modern Orchestra Project)
- Meeting Of The Spirits (Matt Haimovitz)
- Two Roads To Exile (ARC Ensemble)
- Tim Handley
- Adams: Nixon In China (Marin Alsop, Tracy Dahl, Marc Heller, Thomas Hammons, Maria Kanyova, Robert Orth, Chen-Ye Yan, Opera Colorado Chorus & Colorado Symphony Orchestra)
- Debussy: Le Martyre De Saint Sébastien (Jun Märkl & Orchestre National De Lyon)
- Dohnányi: Variations On A Nursery Song (JoAnn Falletta, Eldar Nebolsin & Buffalo Philharmonic Orchestra)
- Harris: Symphonies Nos. 5 & 6 (Marin Alsop & Bournemouth Symphony Orchestra)
- Hubay: Violin Concertos Nos. 1 And 2 (Chloë Hanslip, Andrew Mogrelia & Bournemouth Symphony Orchestra)
- Messiaen: Poèmes Pour Mi (Anne Schwanewilms, Jun Märkl & Orchestre National De Lyon)
- Piazzolla: Sinfonía Buenos Aires (Daniel Binelli, Tianwa Yang, Giancarlo Guerro & Nashville Symphony Orchestra)
- Ries: Works For Flute And Piano (Uwe Grodd & Matteo Napoli)
- Roussel: Symphony No. 1 (Stéphane Denève & Royal Scottish National Orchestra)
- Shchedrin: Concertos For Orchestra Nos. 4 & 5 (Kirill Karabits & Bournemouth Symphony Orchestra)
- Stamitz: Flute Concertos (Robert Aitken, Donatas Katkus & St. Christopher Chamber Orchestra)
- Strauss, R: Josephs-Legende; Rosenkavalier; Die Frau Ohne Schatten (Orchestral Suites) (JoAnn Falletta & Buffalo Philharmonic Orchestra)
- Marina A. Ledin, Victor Ledin
- Brubeck: Songs Of Praise (Lynne Morrow, Richard Grant, Quartet San Francisco & The Pacific Mozart Ensemble)
- Cascade Of Roses (Janice Weber)
- Gnattali: Solo & Chamber Works For Guitar (Marc Regnier)
- If I Were A Bird (Michael Lewin)
- Kletzki: Piano Concerto (Joseph Banowetz, Thomas Sanderling & Russian Philharmonic Orchestra)
- Porter, Quincy: Complete Viola Works (Eliesha Nelson & John McLaughlin Williams)
- Rubinstein: Piano Music (1852–1894) (Joseph Banowetz)
- Rubinstein: Piano Music (1871–1890) (Joseph Banowetz)
- 20th Century Harp Sonatas (Sarah Schuster Ericsson)
- James Mallinson
- Mahler: Symphony No. 2 (Bernard Haitink, Duain Wolfe, Miah Persson, Christianne Stotijn, Chicago Symphony Chorus & Chicago Symphony Orchestra)
- Prokofiev: Romeo And Juliet (Valery Gergiev & London Symphony Orchestra)
- Shchedrin: The Enchanted Wanderer (Valery Gergiev, Evgeny Akimov, Sergei Aleksashkin, Kristina Kapustinskaya, Mariinsky Chorus & Mariinsky Orchestra)
- Strauss, R: Ein Heldenleben; Webern: Im Sommerwind (Bernard Haitink & Chicago Symphony Orchestra)
- Strauss, R: Eine Alpensinfonie (Bernard Haitink & London Symphony Orchestra)
- Tchaikovsky: Rococo Variations; Prokofiev: Sinfonia Concertante (Gautier Capuçon, Valery Gergiev & Orchestra Of The Mariinsky Theatre)
- Wagner: Parsifal (Valery Gergiev, Gary Lehman, Violeta Urmana, René Pape, Evgeny Nikitin, Alexei Tanovitski, Nikolai Putilin, Mariinsky Chorus & Mariinsky Orchestra)
Classical
- Best Classical Album
- Bruckner: Symphonies Nos. 3 & 4 - Mariss Jansons, conductor; Everett Porter, producer; Everett Porter, mastering engineer (Royal Concertgebouw Orchestra)
- Daugherty: Metropolis Symphony; Deus Ex Machina - Giancarlo Guerrero, conductor; Blanton Alspaugh, producer; Mark Donahue, John Hill & Dirk Sobotka, engineers/mixers (Terrence Wilson; Nashville Symphony Orchestra)
- Mackey, Steven: Dreamhouse - Gil Rose, conductor; Rinde Eckert; Catch Electric Guitar Quartet; David Frost, producer; David Frost, Tom Lazarus, Steven Mackey & Dirk Sobotka, engineers/mixers; Silas Brown, mastering engineer (Boston Modern Orchestra Project; Synergy Vocals)
- Sacrificium - Giovanni Antonini, conductor; Cecilia Bartoli; Arend Prohmann, producer; Philip Siney, engineer/mixer (Il Giardino Armonico)
- Verdi: Requiem - Riccardo Muti, conductor; Duain Wolfe, chorus master; Christopher Alder, producer; David Frost, Tom Lazarus & Christopher Willis, engineers/mixers (Ildar Abdrazakov, Olga Borodina, Barbara Frittoli & Mario Zeffiri; Chicago Symphony Orchestra; Chicago Symphony Chorus)
- Best Orchestral Performance
- Bruckner: "Symphonies Nos. 3 & 4" - Mariss Jansons, conductor (Royal Concertgebouw Orchestra)
- "Daugherty: Metropolis Symphony; "Deus Ex Machina" - Giancarlo Guerrero, conductor (Terrence Wilson; Nashville Symphony)
- Mackey, Steven: "Dreamhouse" - Gil Rose, conductor; Rinde Eckert (Catch Electric Guitar Quartet; Boston Modern Orchestra Project; Synergy Vocals)
- Salieri: "Overtures & Stage Music" - Thomas Fey, conductor (Mannheimer Mozartorchester)
- Stravinsky: Pulcinella; Symphony In Three Movements; "Four Études" - Pierre Boulez, conductor (Roxana Constantinescu, Kyle Ketelsen & Nicholas Phan; Chicago Symphony Orchestra)
- Best Opera Recording
- Berg: "Lulu"
- Antonio Pappano, conductor; Agneta Eichenholz, Jennifer Larmore, Klaus Florian Vogt & Michael Volle; David Groves, producer (Orchestra Of The Royal Opera House)
- Hasse: "Marc' Antonio E Cleopatra"
- Matthew Dirst, conductor; Jamie Barton & Ava Pine; Keith Weber, producer (Ars Lyrica Houston)
- Saariaho: "L'Amour De Loin"
- Kent Nagano, conductor; Daniel Belcher, Ekaterina Lekhina & Marie-Ange Todorovitch; Martin Sauer, producer (Deutsches Symphonie-Orchester Berlin; Rundfunkchor Berlin)
- Shchedrin: "The Enchanted Wanderer"
- Valery Gergiev, conductor; Evgeny Akimov, Sergei Aleksashkin & Kristina Kapustinskaya; James Mallinson, producer (Orchestra Of The Mariinsky Theatre; Chorus Of The Mariinsky Theatre)
- Sullivan: "Ivanhoe"
- David Lloyd-Jones, conductor; Neal Davies, Geraldine McGreevy, James Rutherford, Toby Spence & Janice Watson; Brian Pidgeon, producer (BBC National Orchestra Of Wales; Adrian Partington Singers)
- Best Choral Performance
- Bach: "Cantatas" - Nikolaus Harnoncourt, conductor; Erwin Ortner, chorus master (Bernarda Fink, Gerald Finley, Christian Gerhaher, Werner Güra, Julia Kleiter, Christine Schäfer, Anton Scharinger & Kurt Streit; Concentus Musicau Wien; Arnold Schoenberg Chor)
- "Baltic Runes" - Paul Hillier, conductor (Estonian Philharmonic Chamber Choir)
- Haydn: "The Creation" - René Jacobs, conductor; Hans-Christoph Rademann, choir director (Julia Kleiter, Maximilian Schmitt & Johannes Weisser; Freiburger Barockorchester; RIAS Kammerchor)
- Martin: "Golgotha" - Daniel Reuss, conductor (Judith Gauthier, Marianne Beate Kielland, Adrian Thompson, Mattijs Van De Woerd & Konstantin Wolff; Estonian National Symphony Orchestra; Cappella Amsterdam & Estonian Philharmonic Chamber Choir)
- Verdi: "Requiem" - Riccardo Muti, conductor; Duain Wolfe, chorus master (Ildar Abdrazakov, Olga Borodina, Barbara Frittoli & Mario Zeffiri; Chicago Symphony Orchestra; Chicago Symphony Chorus)
- Best Instrumental Soloist(s) Performance (with Orchestra)
- Daugherty: "Deus Ex Machina" - Giancarlo Guerrero, conductor; Terrence Wilson (Nashville Symphony)
- Dorman, Avner: "Mandolin Concerto" - Andrew Cyr, conductor; Avi Avital (Metropolis Ensemble)
- Kletzki: "Piano Concerto In D Minor, Op. 22" - Thomas Sanderling, conductor; Joseph Banowetz (Russian Philharmonic Orchestra)
- Mozart: "Piano Concertos Nos. 23 & 24" - Mitsuko Uchida (The Cleveland Orchestra)
- Porter, Quincy: "Concerto For Viola & Orchestra" - John McLaughlin Williams, conductor; Eliesha Nelson (Northwest Sinfonia)
- Best Instrumental Soloist Performance (without Orchestra)
- Chopin: "The Nocturnes" - Nelson Freire
- Hamelin: "Études" - Marc-André Hamelin
- Messiaen: "Livre Du Saint-Sacrement" - Paul Jacobs
- Paganini: "24 Caprices" - Julia Fischer
- "20th Century Harp Sonatas" - Sarah Schuster Ericsson
- Best Chamber Music Performance
- Beethoven: "Complete Sonatas For Violin & Piano" - Isabelle Faust & Alexander Melnikov
- Gnattali: "Solo & Chamber Works For Guitar - Marc Regnier" (Tacy Edwards, Natalia Khoma & Marco Sartor)
- Ligeti: "String Quartets Nos. 1 & 2" - Parker Quartet
- Porter, Quincy: "Complete Viola Works" - Eliesha Nelson & John McLaughlin Williams (Douglas Rioth; Northwest Sinfonia)
- Schoenberg: "String Quartets Nos. 3 & 4" - Fred Sherry String Quartet (Christopher Oldfather & Rolf Schulte)
- Best Small Ensemble Performance
- "Ceremony And Devotion - Music For The Tudors" - Harry Christophers, conductor; The Sixteen
- "Dinastia Borja" - Jordi Savall, conductor; Hespèrion XXI & La Capella Reial De Catalunya (Pascal Bertin, Daniele Carnovich, Lior Elmalich, Montserrat Figueras, Driss El Maloumi, Marc Mauillon, Lluís Vilamajó & Furio Zanasi; Pascal Bertin, Daniele Carnovich, Josep Piera & Francisco Rojas)
- "Trondheimsolistene - In Folk Style" - Øyvind Gimse & Geir Inge Lotsberg, conductors (Emilia Amper & Gjermund Larsen; TrondheimSolistene)
- "Victoria: Lamentations Of Jeremiah" - Peter Phillips, conductor; The Tallis Scholars
- Whitacre, Eric: "Choral Music" - Noel Edison, conductor; Elora Festival Singers (Carol Bauman & Leslie De'Ath)
- Best Classical Vocal Performance
- "Ombre De Mon Amant - French Baroque Arias" - Anne Sofie Von Otter (William Christie; Les Arts Florissants)
- "Sacrificium" - Cecilia Bartoli (Giovanni Antonini; Il Giardino Armonico)
- Turina: "Canto A Sevilla" - Lucia Duchonová (Celso Antunes; NDR Radiophilharmonie)
- Vivaldi: "Opera Arias - Pyrotechnics" - Vivica Genaux (Fabio Biondi; Europa Galante)
- Wagner: "Wesendonck-Lieder" - (Franz Welser-Möst; The Cleveland Orchestra)
- Best Classical Contemporary Composition
- "Deus Ex Machina" - Michael Daugherty (Giancarlo Serrano)
- "Appassionatamente Plus" - Hans Werner Henze (Stefan Soltesz)
- "Graffiti" - Magnus Lindberg (Sakari Oramo)
- "Symphony No. 4" - Arvo Pärt (Esa-Pekka Salonen)
- "The Enchanted Wanderer" - Rodion Konstantinovich Shchedrin (Valery Gergiev)
- Best Classical Crossover Album
- Meeting Of The Spirits - Matt Haimovitz (Amaryllis Jarczyk, Jan Jarczyk, John McLaughlin, Dominic Painchaud, Leanna Rutt & Matt Wilson)
- Off The Map - The Silk Road Ensemble
- Roots - My Life, My Song - Jessye Norman (Ira Coleman, Steve Johns, Mike Lovatt, Mark Markham & Martin Williams)
- Tin, Christopher: Calling All Dawns - Lucas Richman, conductor (Sussan Deyhim, Lia, Kaori Omura, Dulce Pontes, Jia Ruhan, Aoi Tada & Frederica von Stade; Anonymous 4 & Soweto Gospel Choir; Royal Philharmonic Orchestra)
- Vocabularies - Bobby McFerrin
มิวสิกวิดีโอ
- Best Short Form Music Video
- "" - (Johnny Cash)
- Chris Milk, video director; Jennifer Heath, Aaron Koblin & Rick Rubin, video producers
- " (Explicit Version)" - Eminem & Rihanna
- Joseph Kahn, video director; Maryann Tanedo, video producer
- "" - Gorillaz, &
- Pete Candeland & Jamie Hewlett, video directors; Cara Speller, video producer
- "" -
- Matt Stawski, video director; Paul Bock, video producer
- "Bad Romance" - Lady Gaga
- Francis Lawrence, video director; Heather Heller, video producer
- Best Long Form Music Video
- - Blur
- Will Lovelace, Dylan Southern & Giorgio Testi, video directors; Thomas Benski, Laura Collins & Lucas Ochoa, video producers
- - The Doors
- Tom Dicillo, video director; John Beug, Jeff Jampol, Peter Jankowski & Dick Wolf, video producers
- -
- Doug Biro & Joe Mardin, video directors; Doug Biro & Joe Mardin, video producers
- -
- Sam Dunn & Scot McFadyen, video directors; Sam Dunn & Scot McFadyen, video producers
- - The White Stripes
- Emmett Malloy, video director; Ian Montone & Mike Sarkissian, video producers
อ้างอิง
- Jon Weisman, Grammy Awards Set for Jan. 26 2013-08-25 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน, Los Angeles Times, May 13, 2013
- "GRAMMY Performers Announced". grammy.com. . January 13, 2011. สืบค้นเมื่อ January 13, 2011.
- "Additional GRAMMY Performers Announced". grammy.com. . January 20, 2011.
{{}}
: ไม่รู้จักพารามิเตอร์|accessdateaccessdate=
ถูกละเว้น () - "The Recording Academy Announces Special Merit Award Honorees". Grammy.com News. สืบค้นเมื่อ December 22, 2010.
แหล่งข้อมูลอื่น
- NARAS
- Award Fields & categories 2013-11-02 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- Award category description guide 2013-11-02 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน
- CBS GRAMMY Site
wikipedia, แบบไทย, วิกิพีเดีย, วิกิ หนังสือ, หนังสือ, ห้องสมุด, บทความ, อ่าน, ดาวน์โหลด, ฟรี, ดาวน์โหลดฟรี, mp3, วิดีโอ, mp4, 3gp, jpg, jpeg, gif, png, รูปภาพ, เพลง, เพลง, หนัง, หนังสือ, เกม, เกม, มือถือ, โทรศัพท์, Android, iOS, Apple, โทรศัพท์โมบิล, Samsung, iPhone, Xiomi, Xiaomi, Redmi, Honor, Oppo, Nokia, Sonya, MI, PC, พีซี, web, เว็บ, คอมพิวเตอร์